ഐടിസി പുകയിലയിൽ നിന്നും മോചിതനായ യോഗി ദേവേശ്വർ അന്തരിച്ചു
ഐടിസി പുകയിലയിൽ നിന്നും മോചിതനായ യോഗി ദേവേശ്വർ അന്തരിച്ചു
May 12, 2019
സിസിക് ഫൈബ്രോസിസിനെ അലട്ടുന്ന മരുന്ന് പോരാട്ടം – National Times
സിസിക് ഫൈബ്രോസിസിനെ അലട്ടുന്ന മരുന്ന് പോരാട്ടം – National Times
May 12, 2019
ആപ്പിളിന്റെ ബിസിനസ് ചിപ്പ് നിർമ്മാതാവിന് എത്രത്തോളം പ്രധാനപ്പെട്ടതാണെന്ന് ക്വാൽകോം കാണിക്കുന്നു – ഫോൺ അരിന

കഴിഞ്ഞ മാസം, ആപ്പിൾ, ക്വാൽകോം സൺ ഡീയേഗോയിലെ തങ്ങളുടെ ശതകോടി ഡോളറിന്റെ വിചാരണയുടെ ആരംഭ പ്രസ്താവനകളിലൊന്നായതുകൊണ്ട്, അതിശയിപ്പിക്കുന്ന വാർത്തകൾ പുറത്തുവിട്ടു. ദൃശ്യങ്ങൾക്കുശേഷം, ആപ്പിളും ക്വാൽകോം ഒരു സെറ്റിൽമെന്റ് ചർച്ച ചെയ്തു

രണ്ടു കമ്പനികളും ഒടുവിൽ ഒരു കൈപ്പടയിൽ കൈ കോർത്തു

. ആപ്പിളിന് ചിപ്പ് നിർമ്മാതാവിന് പണമടച്ച തുക നൽകി

ഇപ്പോൾ 4.5 ഡോളർ മുതൽ 4.7 ബില്യൺ ഡോളറാണ്

ക്വാൽകോമിന്റെ ഏറ്റവും പുതിയ വരുമാനത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ); പകരമായി, ആപ്പിളിന് 6 വർഷത്തെ ലൈസൻസിംഗ് കരാർ ലഭിച്ചു (രണ്ട് വർഷത്തെ ഐച്ഛികം), ഒരു മൾട്ടി-വർഷം ചിപ്പ് വിതരണ കരാർ.

ആപ്പിൾ ഐഫോൺ ഫോർ 5 ജി മോഡം ചിപ്സുകളുടെ സഹായത്തോടെ ആപ്പിളിന് തീർത്തും അസ്വസ്ഥത അനുഭവപ്പെട്ടുവെന്നത് രഹസ്യമല്ല. 4 ജി എൽടിഇ മോഡം ചിപ്പുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്ന 2018 ഐഫോണുകളിൽ ഐഫോൺ 5 ജി ഘടകങ്ങൾ എത്തിക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് ആപ്പിന് ഉറപ്പുനൽകിയിട്ടില്ല. വാസ്തവത്തിൽ, ജനുവരിയിലെ FTC v. ക്വാൽകോം നോൺ-ജൂറി വിചാരണ സമയത്ത്, ആപ്പിൾ വിതരണ ശൃംഖലയായ ടോണി ബ്രോവിൻസ്,

അവരുടെ 5 ജി മോഡം ചിപ്സുകളെ കുറിച്ചെടുക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് സാംസംഗും മീഡിയടെക്കും സംസാരിക്കുന്നു

. കഴിഞ്ഞ വർഷത്തെ ഇന്റലിന്റെ തുടക്കം തന്നെ, ഈ വർഷത്തിന്റെ രണ്ടാം പകുതിയിൽ തുടങ്ങുന്ന ചിപ്സ് കപ്പൽ കപ്പലാക്കുകയാണെങ്കിൽ, ആപ്പിൾ ഇപ്പോഴും ക്വാൽകോം ഉപയോഗിച്ച് കൈകോർക്കാൻ സമ്മർദ്ദമുണ്ടാക്കുന്നു. കരാർ പ്രഖ്യാപിച്ച മണിക്കൂറുകൾക്കകം,

മൊബൈൽ 5 ജി മോഡം ചിപ്പ് വ്യവസായത്തിൽ നിന്ന് പിൻമാറുകയാണെന്ന് പറഞ്ഞു

.

ഒരു വിശകലന വിദഗ്ദ്ധർ പറയുന്നത്, ആപ്പിൾ ക്വാൽകോം വാങ്ങുന്നത് $ 9 ഒമ്പത് ഐഫോണിന് 5 ജി ക്വാൽകോം മോഡം ചിപ് ഉപയോഗിച്ചാണ്. സെൽമന്റ് വ്യവസ്ഥകൾ ക്വാൽകോം നന്നായി പ്രയോജനപ്പെടുത്തുന്നു, കമ്പനി അതിന്റെ സി.ഇ.ഒ. സ്റ്റീവ് മോളൻകോഫ് ഉൾപ്പെടെയുള്ള എക്സിക്യൂട്ടീവുകൾക്ക് പ്രതിഫലം നൽകും.

സിഎൻബിസി പ്രകാരം

ക്വാൽകോം സ്റ്റോക്കിൻറെ 40,794 ഓഹരികളാണ് ബോണസ് എക്സിക്യൂട്ടീവ് ലഭിച്ചത്. ഓഹരികൾ ഇപ്പോൾ 3.5 മില്യൺ ഡോളർ വിലമതിക്കുന്നു. Mollenkopf പണമടച്ചില്ല; കഴിഞ്ഞ വർഷം ഫാക്ട്സെറ്റിന്റെ കണക്കുകൾ പ്രകാരം 20 മില്യൻ ഡോളർ അദ്ദേഹം വാങ്ങിയിരുന്നു.

സെറ്റിൽമെന്റ് പ്രഖ്യാപിച്ചതിനെത്തുടർന്ന് മൂന്നു ആഴ്ചകളിൽ ക്വാൽകോം ഓഹരികൾ 50% വർദ്ധിച്ചു

മറ്റ് ക്വാൽകോം എക്സിക്യൂട്ടീവ്മാർക്ക് ബോണസ്സും ലഭിച്ചു, ആപ്പിളുമായി സെറ്റിൽമെന്റിനു നന്ദി. കമ്പനിയുടെ പ്രസിഡന്റ് ക്രിസ്റ്റ്യാനോ ആമോൺ ക്വാൽകോം സ്റ്റോക്കിന് 2.14 ദശലക്ഷം ഡോളർ നേടി. ചീഫ് ടെക്നിക്കൽ ഓഫീസർ ജയിംസ് തോംസണെ കമ്പനി ഷെയറുകളിൽ 1.65 ദശലക്ഷം ഡോളർ നൽകി. ജനറൽ കൌണ്ടർ ഡൊണാൾഡ് റോസെൻബെർഗ്, ഇടക്കാല സി.എഫ്.ഒ. ഡേവിഡ് വൈസ് എന്നിവർ ഉൾപ്പെടുന്നു. 1.22 ദശലക്ഷം ഡോളർ, 254,000 ഡോളർ എന്നിവയാണ് ഇരുവരും നേടിയത്. മറ്റു ക്വാൽകോം ജീവനക്കാർക്ക് ഉയർന്ന ബോണസുകളും ലഭിക്കുമെന്നും വൈസ് ചൂണ്ടിക്കാട്ടുന്നു. ആപ്പിളുമായി കരാറിൽ നിന്ന് നിക്ഷേപകർക്ക് പ്രയോജനം ലഭിച്ചു (അവർ സ്റ്റോക്ക് ഷോർട്ട് ആയിരുന്നില്ലെന്ന് കരുതുക). പ്രഖ്യാപനത്തിന് തൊട്ടുമുമ്പുള്ള ക്വാൽകോം ഓഹരികൾ 57.18 ഡോളർ വരെ അടച്ചു. ഇന്നലെ സ്റ്റോക്ക് $ 85.84 ആയിരുന്നു, അതായത് അവസാന മൂന്നാഴ്ചയിൽ 50% വർദ്ധിച്ചു.

ബോണസ്സും സ്റ്റോക്ക് ഉയർച്ചയും ക്വാൽകോം എത്ര ആപ്പിളിന്റെ ബിസിനസ് ആണ് എന്നതിന്റെ സൂചനയാണ്. 2011-2015 മുതൽ ആപ്പിളിൽ ഐഫോണിന്റെ ക്വാൽകോം മോഡം ചിപ്സ് ഉപയോഗിച്ചു. തത്ഫലമായി, ആപ്പിളിന് പ്രതിവർഷം ഒരു ചിപ്പ് നിർമ്മാതാവിന് $ 1 ബില്ല്യൻ ഇൻസെൻറീവ് പേയ്മെന്റ് ലഭിച്ചു. എന്നാൽ, ആപ്പിൾ സി.ഇ.ഒ ടിം കുക്ക്, ക്വാൽകോം അഞ്ചിലൊന്ന് റോയൽറ്റിക്ക് കൂടുതൽ തുക കൈപ്പറ്റുന്നതിനേക്കാളുമൊക്കെ, അതും അതിന്റെ മറ്റ് എല്ലാ വിതരണക്കാരും ചേർന്ന് കൊടുക്കുന്നുവെന്നാണ്. ക്വാൽകോമിന്റെ റോയൽറ്റി പേയ്മെന്റുകൾ ഐഫോണിന്റെ ചില്ലറവിൽപ്പനത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണ്, അത് കുക്ക് വളരെ സന്തുഷ്ടനാകില്ല.

ദക്ഷിണ കൊറിയൻ ഫെയർ ട്രേഡ് കമ്മീഷന്റെ വിചാരണയിൽ ആപ്പിൾ ക്വാൽകോമിനെതിരെ സാക്ഷിയായി. ക്വാൽകോം ആപ്പിളിനെതിരെ ആക്ഷേപമുയർത്തിയിരുന്നു. “ക്വാൽകോമിന്റെ എക്സ്ക്ലൂസീവ് പെരുമാറ്റച്ചട്ടം” കാരണം രണ്ടാമത്തെ മോഡം ചിപ്പ് വിതരണക്കാരനെ കൂട്ടിച്ചേർക്കേണ്ടതുണ്ടായിരുന്നു. അതേസമയം തന്നെ, ആപ്പിൾ മോഡൽ ചിപ്പുകൾ ഉപയോഗിച്ച് ആപ്പിൾ ആസൂത്രണം ചെയ്തതായി ക്വാൽകോം മനസ്സിലാക്കി

iPhone 7

അത് ആപ്പിളിന് 1 ബില്ല്യൻ ചെക്കുകൾ നൽകി നിർത്തി. പകരമായി, ആപ്പിൾ കരാർ നിർമ്മാതാക്കളായ Foxconn, Pegatron എന്നിവയുമായി ക്വാൽകോം റോയൽറ്റി നൽകുന്നത് നിർത്തിവച്ചു (ആ കമ്പനികൾ Apple ആപ്പിനെ ആശ്രയിക്കുന്നു).

2017 ജനുവരിയിൽ ആപ്പിൾ ക്വാൽകോം കേസ് ഫയൽ ചെയ്തു

ഇരു കമ്പനികളും സമർപ്പിച്ച നിരവധി സ്യൂട്ട് കേസുകളിൽ ഇവർ ഇടനിലക്കാരായി. സെറ്റിൽമെൻറിന്റെ ഭാഗമായി ആപ്പിൾ, ക്വാൽകോം തുടങ്ങിയ എല്ലാ സ്യൂട്ട്സും പിൻവലിച്ചു.

ഇപ്പോൾ ആപ്പിൾ, ക്വാൽകോം സംസാരിക്കുന്ന പദങ്ങൾ ഉണ്ട്, ഒരു 5 ജി ഐഫോൺ 2020 ഒരു ഉറപ്പായി തോന്നുന്നു.

Comments are closed.