ജാഗ്വാർ ലാൻഡ് റോവർ ടേബോവർ – കാർബസ്
ജാഗ്വാർ ലാൻഡ് റോവർ ടേബോവർ – കാർബസ്
May 12, 2019
ആപ്പിളിന്റെ ബിസിനസ് ചിപ്പ് നിർമ്മാതാവിന് എത്രത്തോളം പ്രധാനപ്പെട്ടതാണെന്ന് ക്വാൽകോം കാണിക്കുന്നു – ഫോൺ അരിന
ആപ്പിളിന്റെ ബിസിനസ് ചിപ്പ് നിർമ്മാതാവിന് എത്രത്തോളം പ്രധാനപ്പെട്ടതാണെന്ന് ക്വാൽകോം കാണിക്കുന്നു – ഫോൺ അരിന
May 12, 2019
ഐടിസി പുകയിലയിൽ നിന്നും മോചിതനായ യോഗി ദേവേശ്വർ അന്തരിച്ചു

കൊൽക്കത്ത: ഇന്ത്യയിലെ ഏറ്റവും വൈവിധ്യവത്കൃത കമ്പനികളിലൊന്നായ പുകയിലിലെ പ്രമുഖ ഐടിസി രൂപീകരിക്കുന്ന യോഗി ഛന്ദർ ദേവേശ്വർ അന്തരിച്ചു. ശനിയാഴ്ച രാവിലെ ഗുഡ്ഗാവിലെ ഒരു സ്വകാര്യ ആശുപത്രിയിലായിരുന്നു അന്ത്യം.

YCD, അല്ലെങ്കിൽ യോഗി, ജനപ്രീതിയാർജ്ജിച്ച പോലെ, ഭക്ഷണം (ബിസ്ക്കറ്റുകൾ മുതൽ pasteurized വരെ), സ്റ്റേഷനറികൾ (പെൻസിലുകൾ, പരിധി മുതൽ നോട്ട്ബുക്കുകൾ വരെ), വ്യക്തിഗത പരിപാലന ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ (ശരീരം കഴുകുന്നത് വരെ deodorants) ഐടിസി എക്സിക്യൂട്ടിവ് ചെയർമാനായി 21 വർഷം പിന്നിട്ടു. ഒരു മുൻനിര കമ്പനിയുടെ ഏറ്റവും വലിയ പ്രൊഫഷണൽ തലവൻ കൂടിയായിരുന്നു അദ്ദേഹം.

കൊൽക്കത്തയിലെ ആസ്ഥാനത്ത് പ്രവർത്തിക്കുന്ന കമ്പനിയെ അടുത്ത ആരോഗ്യകരമായ തലമുറക്കാർക്ക് ഉത്തേജിപ്പിക്കുന്നതിന് നൽകിയ സംഭാവനകളെ കുറിച്ചാണ് ഒരു ലളിതമായ സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക് സംഗ്രഹിച്ചത്. 1996 ൽ പുകയിലയിൽ നിന്ന് കമ്പനിക്ക് ലഭിച്ച വരുമാനം 75% ആയിരുന്നു. 2017 ൽ അദ്ദേഹം എക്സിക്യുട്ടീവ് ചെയർമാൻ പെഞ്ചിൽ നിന്ന് പിരിച്ചുവിടുകയും പുകയിലയുടെ സംഭാവന 41 ശതമാനം മാത്രമാക്കുകയും ചെയ്തു.

ഐടിസിക്ക് ഇപ്പോൾ 25 നോൺ പുകയില ഉത്പന്നങ്ങളുണ്ട്. പ്രതിവർഷം 14,000 കോടി രൂപയാണ് ഉപഭോക്താക്കൾ ചെലവഴിക്കുന്നത്.

ഇംപീരിയൽ ടുബാക്കോ കമ്പനിയിൽ നിന്ന് ‘ഐടിസി’ മാത്രമെ കമ്പനിയുടെ പേര് – അദ്ദേഹത്തിന്റെ കാലഘട്ടത്തിൽ സംഭവിച്ചു.

ഐഐടി-ഡൽഹി, ഹാർവാഡ് ബിസിനസ് സ്കൂൾ പൂർവ്വ വിദ്യാർത്ഥിയായ 72 വയസ്സുള്ള ഭാര്യ, ഭാരതി, മകൻ, മകൾ, കൊച്ചുമക്കൾ എന്നിവരാണ്. സുഹൃത്തുക്കൾ ഒരു “ജീവനെ ദൃഢമായ കാഴ്ചപ്പാടോടെ” തിരിച്ചറിഞ്ഞു. ക്യാൻസർക്കെതിരെ പോരാടുമ്പോഴും ചികിത്സയ്ക്കായി കൊൽക്കത്ത, ഡൽഹി, അമേരിക്ക എന്നിവിടങ്ങളിലേക്കൊന്നും യാത്രചെയ്യുമ്പോൾ പോലും അത് അപ്രത്യക്ഷമായി. 2018 ജൂലായ് 27 ന് കൊൽക്കത്തയിൽ കഴിഞ്ഞ ഐ.ടി.സി.യുടെ വാർഷിക പൊതുയോഗത്തിൽ പങ്കെടുക്കുകയും ചെയ്തു. (അനൌദ്യോഗിക) ചെയർമാൻ പ്രസംഗം വായിച്ചും ഷെയർ ഉടമസ്ഥരുടെ ചോദ്യങ്ങളോട് പ്രതികരിച്ചും ഇരിക്കാനുള്ള ഒരു അഭ്യർത്ഥന ആയിരുന്നു അത്.

1991 നും 1994 നും ഇടയിൽ ചെയർമാനും മാനേജിംഗ് ഡയറക്ടറുമായിരുന്ന ദേവേശ്വർ എയർ ഇന്ത്യയിലുണ്ടായിരുന്നു. മറ്റൊരു കാലഘട്ടത്തിൽ ദേശീയ കാരിയർ പ്രയാസത്തിന്റെ പാതയിലേക്ക് തിരിഞ്ഞു. ഐ.ടി.സിയിൽ നിന്ന് അദ്ദേഹം എയർ ഇന്ത്യയിലേക്ക് പോയി ഐടിസിയിൽ തിരിച്ചെത്തി.

പ്രധാന മന്ത്രി

നരേന്ദ്ര മോഡി

ബംഗാൾ മുഖ്യമന്ത്രിയും

മമതാ ബാനർജി

വ്യവസായ രംഗത്ത് ദേവേശ്വാറിന്റെ സംഭാവനകളെ പുകഴ്ത്തി. “ഇൻഡ്യൻ വ്യവസായത്തിന് ശക്തമായ സംഭാവനകൾ നൽകിയ ശ്രീദേവേശ്വർ ഐടിസി പ്രൊഫഷണലായി പ്രവർത്തിച്ചു

ഇന്ത്യൻ കമ്പനി

ഒരു ഗ്ലോബൽ ഫുട്പ്രിന്റ് ഉള്ളത്. അദ്ദേഹത്തിന്റെ മരണത്തിൽ ദുഃഖം ഉണ്ടാകുന്നതായി മോഡി പറഞ്ഞു

ട്വിറ്റർ

.

“ദേവേശ്വർ ജയിലിന്റെ അകമ്പടിയോടെയുള്ള ദുഃഖം, കോർപറേറ്റ് ലോകത്തിൽ ഒരു വൻ മുന്നേറ്റമായിരുന്നു, വ്യവസായത്തിന്റെ പ്രതീകാത്മക ക്യാപ്റ്റൻ എന്ന നിലയിൽ എനിക്ക് പല ഓർമ്മകളുണ്ട്,” ബാനർജി ട്വീറ്റ് ചെയ്തു. 1996 ജനുവരിയിൽ ഐ.ടി.സി.യുടെ എക്സിക്യൂട്ടീവ് ചെയർമാനായി ദേവ് ദേവ് ചുമതലയേറ്റു. (അത് കമ്പനിയുടെ നോൺ-എക്സിക്യൂട്ടീവ് ചെയർമാനായി മാറിയപ്പോൾ).

Comments are closed.