ജോലിസ്ഥലത്ത് മൈഗ്രെയ്ൻ ബാധിക്കുന്നുണ്ടോ? ഇത് എങ്ങനെ കൈകാര്യം ചെയ്യണമെന്ന് ഇതാ – ഇന്ത്യ ടുഡേ
ജോലിസ്ഥലത്ത് മൈഗ്രെയ്ൻ ബാധിക്കുന്നുണ്ടോ? ഇത് എങ്ങനെ കൈകാര്യം ചെയ്യണമെന്ന് ഇതാ – ഇന്ത്യ ടുഡേ
July 11, 2019
കാണുക: കേന്ദ്ര ബജറ്റിൽ 1.7 ലക്ഷം കോടി രൂപയുടെ വിടവ് ഉണ്ടോ?
കാണുക: കേന്ദ്ര ബജറ്റിൽ 1.7 ലക്ഷം കോടി രൂപയുടെ വിടവ് ഉണ്ടോ?
July 11, 2019
റോബോട്ടിക് പാൻക്രിയാസ് ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ്- പൊണ്ണത്തടി ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹരോഗികൾക്ക് പുതിയ പ്രതീക്ഷ – സ്പെഷ്യാലിറ്റി മെഡിക്കൽ ഡയലോഗുകൾ

Robotic pancreas transplant- New hope for obese Type 1 Diabetics

ഒരു റോബോട്ടിക് പാൻക്രിയാസ് ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ് പൊണ്ണത്തടിയുള്ള ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹ രോഗിയുടെ പുതിയ പ്രതീക്ഷയാണ് ഡോ. മരിയോ സ്പാഗിയാരിയും സഹപ്രവർത്തകരും. ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹമുള്ള പൊണ്ണത്തടിയുള്ള രോഗികൾക്ക് ശസ്ത്രക്രിയ റോബോട്ടിക്കായി നടത്തുമ്പോൾ സുരക്ഷിതമായി പാൻക്രിയാസ് ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ് സ്വീകരിക്കാമെന്ന് യുഐ ഹെൽത്തിലെ ശസ്ത്രക്രിയാ വിദഗ്ധർ തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട്. അവരുടെ കണ്ടെത്തലുകൾ ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ് ഇന്റർനാഷണൽ ജേണലിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു.

ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹ രോഗികൾക്ക് ഇൻസുലിൻ നന്നായി പ്രതികരിക്കാത്തതോ അല്ലെങ്കിൽ മറ്റ് ഗുരുതരമായ മെഡിക്കൽ സങ്കീർണതകളോ ഉള്ളവർക്ക്, പാൻക്രിയാസ് ട്രാൻസ്പ്ലാൻറേഷൻ ഒരു രോഗശാന്തി പ്രതീക്ഷ നൽകുന്നു. പാൻക്രിയാസ് ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ് ആവശ്യമുള്ള പൊണ്ണത്തടിയുള്ള സ്ഥാനാർത്ഥികൾക്ക് പലപ്പോഴും നടപടിക്രമങ്ങൾ നിഷേധിക്കപ്പെടുന്നത് ഉയർന്ന തോതിലുള്ള മുറിവുകളുള്ള അണുബാധകൾ ഉൾപ്പെടെയുള്ളവയാണ്, ഇത് ഇംപ്ലാന്റ് ചെയ്ത അവയവത്തിന്റെ പരാജയം, നഷ്ടം എന്നിവയ്ക്കുള്ള അപകടസാധ്യതയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

“കഴിഞ്ഞ ദശകങ്ങളിൽ പ്രമേഹ രോഗികളിൽ അമിതവണ്ണത്തിന്റെ തോത് ഗണ്യമായി വർദ്ധിച്ചു,” യുഐസി കോളേജ് ഓഫ് മെഡിസിൻ ശസ്ത്രക്രിയാ അസിസ്റ്റന്റ് പ്രൊഫസറും പ്രബന്ധത്തിന്റെ പ്രധാന രചയിതാവുമായ ഡോ. മരിയോ സ്പാഗിയാരി പറഞ്ഞു. “റോബോട്ടിക് സർജിക്കൽ ടെക്നിക്കുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നതിലൂടെ, ഈ ജനസംഖ്യ സുരക്ഷിതമായി പറിച്ചുനടാനാകുമെന്ന് ഞങ്ങൾ തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട്, ഇതിനർത്ഥം മുമ്പ് നിഷേധിക്കപ്പെട്ടിരുന്നവർക്ക് ഈ പ്രക്രിയയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കാൻ കഴിയും, അത് ജീവിതനിലവാരം വളരെയധികം മെച്ചപ്പെടുത്തും.”

പാൻക്രിയാസ് ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ് സ്വീകരിക്കുന്ന പ്രമേഹ രോഗികൾക്ക് പലപ്പോഴും ഇൻസുലിൻ കഴിക്കുന്നത് നിർത്താൻ കഴിയും, പക്ഷേ അവർ ഒരു ആന്റി-റിജക്ഷൻ മയക്കുമരുന്ന് വ്യവസ്ഥയിൽ തുടരണം. ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹത്തെ ചികിത്സിക്കുന്നതിനുള്ള പാൻക്രിയാസ് ട്രാൻസ്പ്ലാൻറേഷൻ ഈ രോഗത്തിനുള്ള ആദ്യ ചികിത്സയല്ല, ഇത് ഇൻസുലിൻ കുത്തിവയ്പ്പുകളോട് പ്രതികരിക്കാത്ത രോഗികളിൽ മാത്രമാണ് നടത്തുന്നത്, കൂടാതെ അവരുടെ പ്രമേഹത്തിൽ നിന്ന് ഉണ്ടാകുന്ന മറ്റ് ഗുരുതരമായ സങ്കീർണതകളും ഉണ്ട്.

ഒരൊറ്റ നീളമുള്ള മുറിവുണ്ടാക്കുന്ന ഓപ്പൺ സർജിക്കൽ ടെക്നിക്കുകൾ ഉപയോഗിച്ചാണ് നിലവിൽ ഈ പ്രക്രിയ നടത്തുന്നത്. മുറിവ് കൂടുതൽ നേരം, രോഗശാന്തി മുറിവിൽ അണുബാധയ്ക്കുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണ്, ഇത് ഇംപ്ലാന്റ് ചെയ്ത അവയവത്തിന്റെ പരാജയത്തിന് കാരണമാകും. ചെറിയ, 5-സെന്റീമീറ്റർ മുറിവുണ്ടാക്കി റോബോട്ടിക് പാൻക്രിയാസ് ട്രാൻസ്പ്ലാൻറേഷൻ നടത്താം, അവിടെ പുതിയ അവയവം ശരീരത്തിലേക്ക് തെറിക്കും, കൂടാതെ ശസ്ത്രക്രിയാ റോബോട്ടിന്റെ ആയുധങ്ങൾക്കായി നാല്, 1-സെന്റിമീറ്റർ മുറിവുകളും.

യുഐസി കോളേജ് ഓഫ് മെഡിസിൻ പ്രൊഫസറും ശസ്ത്രക്രിയാ മേധാവിയുമായ ഡോ. എൻറിക്കോ ബെനെഡെറ്റിയും അദ്ദേഹത്തിന്റെ സഹപ്രവർത്തകരും വൃക്കമാറ്റിവയ്ക്കലിനായി റോബോട്ടിക് ശസ്ത്രക്രിയ ഉപയോഗിക്കുന്നതിന് തുടക്കമിട്ടു. പേപ്പറിൽ സഹ രചയിതാവാണ് ബെനഡെറ്റി.

2018 ഡിസംബറിൽ അവസാനിക്കുന്ന നാല് വർഷത്തെ കാലയളവിൽ യുഐ ഹെൽത്തിൽ നടന്ന നടപടിക്രമങ്ങളുള്ള പാൻക്രിയാസ് ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ് രോഗികളുടെ രേഖകളിലേക്ക് സ്പാഗ്ഗിയാരിയും ബെനെഡെറ്റിയും അവരുടെ സഹപ്രവർത്തകരും തിരിഞ്ഞുനോക്കി. അക്കാലത്ത് നാൽപത്തിയൊമ്പത് രോഗികൾക്ക് പാൻക്രിയാസ് ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ് ലഭിച്ചു. എഴുപത്തിയേഴ് ശതമാനം രോഗികൾക്കും ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹവും 70% പേർക്ക് ഡയാലിസിസ് ആവശ്യമുള്ള അവസാനഘട്ട വൃക്കസംബന്ധമായ രോഗവുമുണ്ട്. രോഗികളുടെ ശരാശരി പ്രായം 43 വയസ്സായിരുന്നു.

30 വയസോ അതിൽ കൂടുതലോ ഉള്ള ബോഡി മാസ് സൂചികകളുള്ള രോഗികൾ (അമിതവണ്ണത്തിന്റെ സൂചന) റോബോട്ടിക്കലി സഹായത്തോടെയുള്ള ശസ്ത്രക്രിയാ രീതികൾ ഉപയോഗിച്ച് നടപടിക്രമങ്ങൾക്ക് വിധേയമായി. പത്ത് നടപടിക്രമങ്ങൾ റോബോട്ടിക്കായി ചെയ്തു, 39 പരമ്പരാഗത, തുറന്ന ശസ്ത്രക്രിയാ രീതികൾ ഉപയോഗിച്ചാണ് നടത്തിയത്. പാൻക്രിയാസ് മാറ്റിവയ്ക്കൽ നടത്തിയ 10 രോഗികളിൽ എട്ടുപേർക്കും വൃക്ക ലഭിച്ചു. പരമ്പരാഗത ശസ്ത്രക്രിയാ രീതികൾ ഉപയോഗിച്ച് പാൻക്രിയാസ് ലഭിച്ച 39 രോഗികളിൽ 37 പേർക്ക് ഒരേ സമയം വൃക്ക ലഭിച്ചു.

പരമ്പരാഗത ഓപ്പൺ ട്രാൻസ്പ്ലാൻറേഷന് വിധേയരായ രോഗികളുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ, റോബോട്ടിക് സഹായത്തോടെയുള്ള നടപടിക്രമങ്ങൾക്ക് വിധേയരായവർക്ക് രക്തനഷ്ടം കുറവാണ്, കൂടാതെ ശസ്ത്രക്രിയാ സങ്കീർണത നിരക്ക് രണ്ട് ഗ്രൂപ്പുകളിലും സമാനമാണ്. റോബോട്ടിക് നടപടിക്രമങ്ങൾക്ക് വിധേയരായ രോഗികൾക്ക് ശസ്ത്രക്രിയാനന്തര ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശനത്തിന്റെ ദൈർഘ്യം കുറവായിരുന്നു. റോബോട്ടിക് പാൻക്രിയാസ് ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ് നടത്തിയ ഒരു രോഗിക്കും മുറിവുകളൊന്നും സംഭവിച്ചിട്ടില്ല.

“പാൻക്രിയാസ് ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ് ആവശ്യമുള്ള സാധാരണ ഭാരമുള്ള രോഗികളുടെ ഫലങ്ങൾ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനും റോബോട്ടിക് ടെക്നിക്കുകൾ ഉപയോഗിക്കാമെന്ന് ഞങ്ങൾ കരുതുന്നു, കാരണം മുറിവുണ്ടാക്കുന്ന അണുബാധയ്ക്കുള്ള സാധ്യത കുറവാണ്, ഇത് പറിച്ചുനട്ട അവയവം നഷ്ടപ്പെടാനുള്ള ഉയർന്ന അപകടസാധ്യതയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു,” ഡോ. എൻറിക്കോ ബെനെഡെറ്റി പറഞ്ഞു. , പേപ്പറിൽ ഒരു സഹ രചയിതാവ്.

ഇല്ലിനോയിസിലെ പ്ലെയിൻ‌ഫീൽഡിലെ ആർലിസ് മാർട്ടിനെസ് (45), 2018 മാർച്ചിൽ യുഐ ഹെൽത്തിൽ പാൻക്രിയാസ്, വൃക്ക മാറ്റിവയ്ക്കൽ എന്നിവയുടെ സംയോജിതനായിരുന്നു. മാർട്ടിനെസ് ഒരു പെൺകുട്ടിയായതിനാൽ ടൈപ്പ് 1 പ്രമേഹത്തെ ബാധിച്ചു, അവളുടെ പ്രമേഹം ഒടുവിൽ വൃക്ക തകരാറിലേക്ക് നയിച്ചു, അത് ആവശ്യമാണ് ജനുവരിയിൽ അവൾ ഡയാലിസിസ് ചെയ്യാൻ പോകുന്നു. ഡയാലിസിസ് മൂലമുണ്ടായ വ്യായാമത്തിനുള്ള കഴിവ്, വെള്ളം നിലനിർത്തൽ എന്നിവ കാരണം, മറ്റ് ആശുപത്രികളിൽ പാൻക്രിയാസ് മാറ്റിവയ്ക്കൽ നടത്താനുള്ള അമിതഭാരമായി അവൾ കണക്കാക്കപ്പെട്ടു.

“പാൻക്രിയാസ് ലഭിക്കാൻ ഗണ്യമായ ഭാരം കുറയ്ക്കേണ്ടിവരുമെന്ന് മറ്റ് ആശുപത്രികളിൽ എന്നോട് പറഞ്ഞു,” മാർട്ടിനെസ് പറഞ്ഞു. “എനിക്ക് വൃക്ക നീക്കം ചെയ്തു, പക്ഷേ പാൻക്രിയാസ് ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ് ഉപയോഗിച്ച്, ശസ്ത്രക്രിയ നടത്താൻ അവർ ആഗ്രഹിച്ചില്ല കാരണം എന്റെ ഭാരം കാരണം വലിയ മുറിവുകൾ ആവശ്യമാണ്. എന്നാൽ ആ സമയത്ത് ശരീരഭാരം കുറയ്ക്കാൻ എനിക്ക് വളരെ ബുദ്ധിമുട്ടായിരുന്നു, കാരണം ഞാൻ വളരെ ക്ഷീണിതനും വീർത്തവനുമായിരുന്നു. ”

ആത്യന്തികമായി, മാർട്ടിനെസ് യുഐ ഹെൽത്തിൽ എത്തി, കുറഞ്ഞത് ആക്രമണാത്മക റോബോട്ടിക് ശസ്ത്രക്രിയ ഉപയോഗിച്ച് വൃക്കയും പാൻക്രിയാസും സ്വീകരിക്കാൻ കഴിഞ്ഞു.

“ഞാൻ ശരിക്കും നല്ല ഭക്ഷണക്കാരനാണ് – ഞാൻ കൂടുതലും ഓർഗാനിക് കഴിക്കുന്നു, ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ് ചെയ്തതിന് ശേഷം എനിക്ക് ശരീരഭാരം കുറയ്ക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് എനിക്കറിയാം, പക്ഷേ യുഐ ഹെൽത്ത് മാത്രമാണ് എനിക്ക് അത് തെളിയിക്കാൻ അവസരം നൽകിയത്,” അവർ പറഞ്ഞു.

ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ് ചെയ്ത ശേഷം ഇൻസുലിൻ ഒഴിവാക്കാൻ മാർട്ടിനെസിന് കഴിഞ്ഞു, ഇതുവരെ 20 പൗണ്ടിലധികം നഷ്ടപ്പെട്ടു, ശരീരഭാരം കുറയുന്നു. എല്ലാ ദിവസവും മെച്ചപ്പെട്ടതും മികച്ചതുമായ അനുഭവം അവൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

കൂടുതൽ വിവരങ്ങൾക്ക് ലിങ്കിൽ ക്ലിക്കുചെയ്യുക: http: // dx. doi. org / 10. 1111 / ട്രൈ. 13477

ഉറവിടം: സ്വയം

Comments are closed.